Hấp thụ hoàn toàn 3,36 lít CO$_{2}$(đktc) vào 100ml dung dịch gồm Na$_{2}$CO$_{3}$ 0,25M và KOH a mol/lít, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch Y. Cho toàn bộ Y tác dụng với dung dịch Ca(NO$_{3}$)$_{2}$(dư), thu được 7,5 gam kết tủa.giá trị của a là
A. 1,0.
B. 1,4.
C. 1,2.
D. 2,0.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
Trong Y có: n$_{CO32-}$ = n$_{CaCO3}$ = ? ; n$_{HCO3-}$ = n$_{CO2}$ + n$_{CO3 2-(bđ)}$ – n$_{CO32-(Y)}$ = ?
⇒ n$_{OH- }$ = n$_{HCO3-}$ + 2. (n$_{CO32-(Y)}$ – n$_{CO32- (bđ)}$ ) = ?
Lời giải chi tiết:
n$_{CO2(đktc)}$ = 3,36 :22,4 = 0,15 (mol) ; n$_{Na2CO3}$ = 0,1.0,25 = 0,025 (mol); n$_{CaCO3}$ = 7,5 :100 = 0,075 (mol)
Vì n$_{CaCO3}$ < n$_{CO2}$ + n$_{CO32- }$ban đầu nên khi hấp thụ CO$_{2}$ vào dd chứa CO$_{3}$$^{2-}$: 0,025 mol và OH-: 0,1a (mol) xảy ra phản ứng các phản ứng sau
CO$_{2}$ + OH$^{-}$→ HCO$_{3}$- (1)
CO$_{2}$ + 2OH$^{-}$ → CO$_{3}$$^{2- }$+ H$_{2}$O (2)
Trong dd Y chứa n$_{CO32-(Y)}$ = n$_{CaCO3}$ = 0,075 (mol)
B. TNT “C”: n$_{HCO3-}$ = n$_{CO2 }$ + n$_{CO32- bđ}$ – n$_{CO32-(Y)}$ = 0,15 + 0,025 – 0,075 = 0,1 (mol)
⇒ n$_{KOH}$ = n$_{HCO3-}$ + (n$_{CO32-(Y)}$ – n$_{CO32- bđ}$) = 0,1 + 2(0,075 – 0,025)= 0,2 (mol)
⇒ 0,1a = 0,2
⇒ a = 2 (M)
Đáp án D