Tháng Hai 3, 2026

Hợp chất A tạo bởi H và nhóm nguyên tử (XOy) hóa trị III. Biết rằng phân tử khối của A nặng bằng phân tử khối H$_{2}$SO$_{4 }$và nguyên tố oxi chiếm 65,31% về khối lượng của A. Công thức hóa học của hợp chất A là

Hợp chất A tạo bởi H và nhóm nguyên tử (XOy) hóa trị III. Biết rằng phân tử khối của A nặng bằng phân tử khối H$_{2}$SO$_{4 }$và nguyên tố oxi chiếm 65,31% về khối lượng của A. Công thức hóa học của hợp chất A là

A. H$_{3}$SO$_{4}$.

B. H$_{3}$PO$_{3}$.

C. H$_{3}$PO$_{4}$.

D. H$_{3}$ClO$_{4}$.

Hướng dẫn

H có hóa trị I và nhóm nguyên tử (XO$_{y}$) hóa trị III

=> công thức hóa học của hợp chất A có dạng: H$_{3}$XO$_{y}$

Ta có: M$_{H2SO4}$=2.1+32+16.4=98

=> Phân tử khối của A là: =3.1+M$_{X}$+16.y=98=>M$_{X}$+16y=95 (1)

Nguyên tố oxi chiếm 65,31% khối lượng của A => %mO=.100%

⇒.100%=65,31%=>y=4

Thay y = 4 vào (1) ta có: M$_{X}$ + 16.4 = 95 => M$_{X}$ = 31

Dựa vào bảng nguyên tố SGK – trang 42, nguyên tố có nguyên tử khối 31 là P

=> Công thức hóa học của hợp chất A là: H$_{3}$PO$_{4}$

Đáp án cần chọn là: C