Hỗn hợp X gồm glyxin, valin, lysin và axit glutamic (trong X tỉ lệ khối lượng của nito và oxi là 7:15). Cho 7,42 gam X tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl, thu được dung dịch Y. Dung dịch Y tác dụng vừa đủ dung dịch chứa 0,08 mol NaOH và 0,075 mol KOH, cô cạn dung dịch sau phản ứng, thu được m gam muối khan. Giá trị m là
A. 14,76.
B. 14,95.
C. 15,46.
D. 15,25.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Đặt n$_{N}$ = x và n$_{O}$ = y (mol) ⇒ n$_{NH2}$ = x mol và n$_{COOH}$ = 0,5y mol
m$_{N}$ : m$_{O}$ = 7:15 ⇒ (1)
X tác dụng vừa đủ với HCl ⇒ n$_{HCl }$= n$_{NH2}$ = n$_{N}$ = x mol
Đơn giản hóa quá trình ta coi như:
{X, HCl} + {NaOH, KOH} → Muối + H$_{2}$O
Khi đó: n$_{COOH}$ + n$_{HCl}$ = n$_{NaOH}$ + n$_{KOH}$ ⇒ (2)
Giải hệ tìm được x, y
Lời giải chi tiết:
Đặt n$_{N}$ = x và n$_{O}$ = y (mol) ⇒ n$_{NH2}$ = x mol và n$_{COOH}$ = 0,5y mol
m$_{N}$ : m$_{O}$ = 7:15 ⇒ \({{14x} \over {16y}} = {7 \over {15}}\) (1)
X tác dụng vừa đủ với HCl ⇒ n$_{HCl }$= n$_{NH2}$ = n$_{N}$ = x mol
Đơn giản hóa quá trình ta coi như:
{X, HCl} + {NaOH, KOH} → Muối + H$_{2}$O
Khi đó: n$_{COOH}$ + n$_{HCl}$ = n$_{NaOH}$ + n$_{KOH}$ ⇒ 0,5y + x = 0,08 + 0,075 (2)
Giải hệ (1) và (2) thu được x = 0,08 và y = 0,15
n$_{H2O}$ = n$_{NaOH}$ + n$_{KOH}$ = 0,155 mol
B. TKL: m $_{muối }$= m$_{X}$ + m$_{HCl}$ + m$_{NaOH}$ + m$_{KOH}$ – m$_{H2O}$ = 7,42 + 0,08.36,5 + 0,08.40 + 0,075.56 – 0,155.18 = 14,95 (g)
Đáp án B