Hỗn hợp E chứa 3 amin no, đơn chức, mạch hở. Đốt cháy hoàn toàn m gam E cần 0,255 mol O$_{2}$. Sản phẩm cháy thu được có chứa 0,03 mol N$_{2}$. Nếu cho lượng E trên tác dụng hết với HNO$_{3}$ dư thì khối lượng muối thu được là
A. 5,17.
B. 6,76.
C. 5,71.
D. 6,48.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
E có công thức tổng quát là C$_{n}$H$_{2n+3}$N.
n$_{E}$ = 2n$_{N2}$ = 0,06 mol. Kết hợp với số mol O$_{2}$ → tìm được n → tính được m.
n$_{HNO3 (phản ứng)}$ = n$_{E}$ → m$_{HNO3 (phản ứng)}$. Bảo toàn khối lượng để tìm khối lượng muối.
Lời giải chi tiết:
E có công thức tổng quát là C$_{n}$H$_{2n+3}$N.
\(\begin{array}{l}{C_n}{H_{2n + 3}}N + (1,5n + 0,75){O_2} \to nC{O_2} + (n + 1,5){H_2}O + 0,5{N_2}\\\,\,\,\,\,\,0,06\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,0,255\,\,\,\,\,\,\, \leftarrow \,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,0,03\,(mol)\\ \Rightarrow 0,06.(1,5n + 0,75) = 0,255 \Rightarrow n = \frac{7}{3}\\m = (14.\frac{7}{3} + 3 + 14).0,06 = 2,98\,gam.\\{n_{HN{O_3}(pu)}} = {n_E} = 0,06\,mol \Rightarrow {m_{HN{O_3}(pu)}} = 3,78\,gam\\BTKL:{m_{muoi}} = m + {m_{HN{O_3}(pu)}} = 6,76\,gam\end{array}\)
Đáp án B