Tháng Hai 3, 2026

Hai tàu thủy, mỗi chiếc có khối lượng 100 000 tấn ở cách nhau 0,5 km. Lấy g = 10 m/s$^{2}$. So sánh lực hấp dẫn giữa chúng với trọng lượng của một quả cân có khối lượng 50g.

Hai tàu thủy, mỗi chiếc có khối lượng 100 000 tấn ở cách nhau 0,5 km. Lấy g = 10 m/s$^{2}$. So sánh lực hấp dẫn giữa chúng với trọng lượng của một quả cân có khối lượng 50g.

A. Lớn hơn

B. Bằng nhau

C. Nhỏ hơn

D. Chưa thể biết

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

+ Định luật vạn vật hấp dẫn: Lực hấp dẫn giữa hai chất điểm bất kì tỉ lệ thuận với tích hai khối lượng của chúng và tỉ lệ nghịch với bình phương khoảng cách giữa chúng: \({F_{hd}} = \frac{{G{m_1}{m_2}}}{{{r^2}}}\)

Trong đó G là hằng số hấp dẫn, có giá trị bằng: \(G = 6,{67.10^{ – 11}}\frac{{N.{m^2}}}{{k{g^2}}}\)

+ Công thức trọng lượng của vật: \(P = m.g\)

Lực hấp dẫn giữa hai tàu là:

\({F_{hd}} = \frac{{G{m_1}{m_2}}}{{{r^2}}} = \frac{{6,{{67.10}^{ – 11}}.100\,{{000.10}^3}.100\,{{000.10}^3}}}{{{{500}^2}}} = 2,668N\)

Trọng lượng của một quả cân có khối lượng 50g là:

\(P = mg = {50.10^{ – 3}}.10 = 0,5N < {F_{hd}}\)

Chọn A.