Tháng Hai 3, 2026

Hai nguồn kết hợp S1 và S2 trên mặt nước cách nhau 8cm có phương trình dao động lần lượt là \(u_1 = 2 cos(10 \pi t – \frac{\pi}{4}) (mm)\) và \(u_2 = 2 cos(10 \pi t + \frac{\pi}{4}) (mm)\). Tốc độ truyền sóng trên mặt nước là 10cm/s. Coi biên độ của sóng không đổi trong quá trình truyền đi. Điểm M trên mặt nước cách S1 khoảng S1M = 10cm và S2 khoảng S2M = 6cm. Điểm dao động cực đại trên S2M xa S2 nhất là A. 3,57cm

Hai nguồn kết hợp S1 và S2 trên mặt nước cách nhau 8cm có phương trình dao động lần lượt là \(u_1 = 2 cos(10 \pi t – \frac{\pi}{4}) (mm)\) và \(u_2 = 2 cos(10 \pi t + \frac{\pi}{4}) (mm)\). Tốc độ truyền sóng trên mặt nước là 10cm/s. Coi biên độ của sóng không đổi trong quá trình truyền đi. Điểm M trên mặt nước cách S1 khoảng S1M = 10cm và S2 khoảng S2M = 6cm. Điểm dao động cực đại trên S2M xa S2 nhất là

A. 3,57cm

B. 2,33cm

C. 3,07cm

D. 6cm

Hướng dẫn

Bước sóng \(\lambda = v/f = 2 cm\)

Xét điểm N trên S2M

\(S_1N = d_1; S_2 N = d_2 (0 \leq d_2 \leq 6 cm)\)

Tam giác S1S2M là tam giác vuông tại S2

Sóng truyền từ S1; S2 đến N:

\(u_{1N} = 2 cos(10 \pi t – \frac{\pi}{4} – \frac{2 \pi d_1}{\lambda }) (mm)\)

\(u_{2N} = 2 cos(10 \pi t + \frac{\pi}{4} – \frac{2 \pi d_2}{\lambda }) (mm)\)

\(u_{N} = 4 cos\left [ \frac{\pi (d_1 – d_2)}{\lambda } – \frac{\pi}{4} \right ] cos \left [ 10 \pi t – \frac{\pi (d_1 + d_2)}{\lambda } \right ]\)

N là điểm có biên độ cực đại:

\(cos\left [ \frac{\pi (d_1 – d_2)}{\lambda } – \frac{\pi}{4} \right ] = \pm 1 —> \left [ \frac{\pi (d_1 – d_2)}{\lambda } – \frac{\pi}{4} \right ] = k \pi\)

\(\frac{d_1 – d_2}{2} – \frac{1}{4} = k —>d_1 – d_2 = \frac{4 k – 1}{2} (1)\)

\(d_1^2 – d_2^2 = S_1S_2^2 = 64 —> d_1+ d_2 = \frac{64}{d_1 – d_2} = \frac{128}{4 k – 1} (2)\)

(2) – (1) Suy ra \(d_2 = \frac{64}{4k – 1} – \frac{4 k – 1}{4} = \frac{256 – (4k – 1)^2 }{4 (4k – 1)}\) k nguyên dương \(\rightarrow 0\leq d_2 \leq 6 —> 0 \leq d_2 = \frac{256 – (4 k – 1)^2}{4 (4k – 1)}\leq 6\)

Đặt X = 4K – 1 ——> \(0\leq \frac{256 – X^2}{4X)} \leq 6 —>X \geq 8 —> 4k – 1 \geq 8 —> k \geq 3\)

Điểm N có biên độ cực đại xa S2 nhất ứng với giá trị nhỏ nhất của k: \(k_{min} = 3\)

Khi đó \(d_2 = \frac{256 – (4k – 1)^2}{4 (4k – 1)} = \frac{256 – 11^2}{44} = 3,068 \approx 3,07 (cm)\)