Tháng Hai 4, 2026

Hai dao động điều hòa (1) và (2) cùng phương, cùng tần số và cùng biên độ A = 4cm. Tại một thời điểm nào đó, dao động (1) có li độ x = 2$\sqrt{3}$ cm, đang chuyển động ngược chiều dương, còn dao động (2) đi qua vị trí cân bằng theo chiều dương. Lúc đó, dao động tổng hợp của hai dao động trên có li độ bao nhiêu và đang chuyển động theo hướng nào?

Hai dao động điều hòa (1) và (2) cùng phương, cùng tần số và cùng biên độ A = 4cm. Tại một thời điểm nào đó, dao động (1) có li độ x = 2$\sqrt{3}$ cm, đang chuyển động ngược chiều dương, còn dao động (2) đi qua vị trí cân bằng theo chiều dương. Lúc đó, dao động tổng hợp của hai dao động trên có li độ bao nhiêu và đang chuyển động theo hướng nào?

A. x = 8cm và chuyển động ngược chiều dương

B. x = 0 và chuyển động ngược chiều dương

C. x = 4$\sqrt{3}$cm và chuyển động theo chiều dương

D. x = 2$\sqrt{3}$cm và chuyển động theo chiều dương.

Hướng dẫn

+ $\left\{ \begin{array}{l}{x_1} = 2\sqrt 3 \\{v_1} 0\end{array} \right. \Rightarrow {\varphi _1} = \frac{\pi }{6}$
+ $\left\{ \begin{array}{l}{x_2} = 0\\{v_2} > 0\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}c{\rm{os}}{\varphi _2} = 0\\{\varphi _2} 0\end{array} \right.$.