Hai chất hữu cơ A, B có công thức CH$_{5}$NO$_{2}$ và C$_{2}$H$_{7}$NO$_{2}$. Hỗn hợp X gồm A và B cho tác dụng với NaOH dư tạo ra 2,72 gam một muối duy nhất và bay ra một hỗn hợp khí có M = 27,5. Hỗn hợp X có khối lượng
A. 1,47 gam
B. 2,94 gam
C. 4,42 gam
D. 3,32 gam
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
B. ảo toàn khối lượng.
Lời giải chi tiết:
Theo bài ra A có CTCT: HCOONH$_{4 }$→ B có công thức cấu tạo: HCOOH$_{3}$NCH$_{3 }$(Vì sau phản ứng chỉ tạo ra một muối duy nhất là HCOONa)
n $_{HCOONa}$ = 0,04 mol → m khí = 0,04.27,5 = 1,1 gam
m$_{H2O}$ = 0,04.18 = 0,72 gam
m$_{NaOH }$= 0,04.40 = 1,6 gam
Theo ĐLBT khối lượng ta có: m$_{X }$= 2,72 + 1,1 + 0,72 – 1,6 = 2,94 gam
Đáp án B