Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp gồm K và Na vào nước, thu được dung dịch X và V lít khí H2 (đktc). Trung hòa X cần 200ml dung dịch H2SO4 0,1M. Giá trị của V là

Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp gồm K và Na vào nước, thu được dung dịch X và V lít khí H2 (đktc). Trung hòa X cần 200ml dung dịch H2SO4 0,1M. Giá trị của V là

A. 0,448.

B. 0,896.

C. 0,112.

D. 0,224.

Hướng dẫn

Đáp án A

Ta có:${{n}_{O{{H}^{-}}}}={{n}_{{{H}^{+}}}}=2{{n}_{{{H}_{2}}}}=2{{n}_{{{H}_{2}}S{{O}_{4}}}}=0,04\,mol\Rightarrow {{V}_{{{H}_{2}}}}=0,448\left( l \right)$