Dung dịch X có chứa AgNO$_{3}$ và Cu(NO$_{3}$)$_{2}$ có cùng nồng độ mol. Thêm một lượng hỗn hợp gồm 0,03 mol Al và 0,05 mol Fe vào 100 ml dung dịch X cho tới khi phản ứng kết thúc thu được chất rắn Y gồm 3 kim loại. Cho Y vào HCl dư giải phóng 0,07 gam khí. Nồng độ mol/lít của hai muối là:
A. 0,30.
B. 0,40.
C. 0,63.
D. 0,42.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Chất rắn Y gồm 3 kim loại là Ag; Cu và Fe dư
Fe$_{dư }$+ 2HCl → FeCl$_{2 }$+ H$_{2}$
Ta có: n$_{Fe dư }$ = n$_{H2}$ = ?
→ Số mol Fe đã phản ứng với dung dịch X
Đặt n$_{AgNO3}$ = n$_{Cu(NO3)2}$ = a mol
Áp dụng định luật bảo toàn electron để giải.
Lời giải chi tiết:
Chất rắn Y gồm 3 kim loại là Ag; Cu và Fe dư
Fe$_{dư}$+ 2HCl → FeCl$_{2}$+ H$_{2}$
Ta có: n$_{Fe dư }$ = n$_{H2}$ = 0,07 : 2 = 0,035 mol → Số mol Fe đã phản ứng với dung dịch X là 0,05 – 0,035 = 0,015 mol
Đặt n$_{AgNO3}$ = n$_{Cu(NO3)2}$ = a mol
Áp dụng định luật bảo toàn electron:
QT cho e:
A. l → Al$^{3+}$+ 3e
0,03 → 0,09 mol
Fe → Fe$^{2+}$+ 2e
0,015 → 0,03 mol
QT nhận e:
A. g$^{+}$+ 1e → Ag
a → a mol
Cu$^{2+}$+ 2e→ Cu
a → 2 a mol
→ 0,09 + 0,03 = a+ 2a → a = 0,04 mol → Nồng độ mol của hai muối làÁp dụng định luật bảo toàn e ta có: Tổng số mol e cho = Tổng số mol e nhận
C$_{M}$ = 0,04: 0,1 = 0,4 mol/l
Đáp án B