Đun nóng m gam hỗn hợp X gồm peptit Y (C$_{9}$H$_{17}$O$_{4}$N$_{3}$) và peptit Z(C$_{11}$H$_{20}$O$_{5}$N$_{4}$) cần dùng 320 ml dung dịch KOH 1M, thu được dung dịch gồm 3 muối của glyxin, alanin,valin ; trong đó muối của valin có khối lượng là 12,4g. Giá trị của m là :
A. 24,24
B. 27,12
C. 25,32
D. 28,20
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Lời giải chi tiết:
(*) Phương pháp : bài toàn thủy phân peptit :
(*)Thủy phân trong H$_{2}$O ( H$^{+}$ , OH$^{-}$ ) ® a – aa ban đầu
A. $_{x}$ + (x – 1) H$_{2}$O ® x. A
– Số pt H$_{2}$O = số lk peptit
– BTKL : m$_{peptit }$ + m$_{H2O}$ = m$_{aa ban đầu}$
(*) Thủy phân trong MT axit ( HCl )
A. $_{x}$ + (x – 1)H$_{2}$O + xHCl ® muối clorua
– số pt HCl = số nguyên tử N$_{/ peptit}$ = x
– BTKL : m$_{peptit}$ + m$_{H2O}$ + m$_{HCl}$ = m$_{muối}$
(*) Thủy phân trong MT bazo : OH
A. $_{x}$ + xOH ® muối + H$_{2}$O
– số pt H$_{2}$O = số H$_{axit / Ax}$
– BTKL : m$_{peptit}$ + m$_{bazo}$ = m$_{muối}$ + m$_{H2O}$
n$_{H2O}$.x = n$_{OH(pứ)}$
– Lời giải :
n$_{Val}$ = 0,08 mol. n$_{KOH}$ = 3n$_{Y}$ + 4n$_{Z}$ = 0,32 mol
Vì Valin có 5C. Mà Y có 9C và là tripeptit
⇒ có 2 trường hợp của Y : Val-Gly-Gly hoặc Ala-Ala-Ala
Vì Z có 11C và là tetrapeptit
⇒ Có 2 trường hợp của Z : Val-Gly-Gly-Gly hoặc Ala-Ala-Ala-Gly
Vì muối thu được gồm cà Gly, Ala và Val
⇒ cặp Y-Z phù hợp là : (Val-Gly$_{2}$ + Ala$_{3}$-Gly) hoặc (Ala$_{3}$ + Val-Gly$_{3}$)
+) TH$_{1}$ : (Val-Gly$_{2}$ + Ala$_{3}$-Gly)
⇒ n$_{Y}$ = n$_{Val}$ = 0,08 mol ⇒ n$_{Z}$ = 0,02 mol
+) TH$_{2}$ : (Ala$_{3}$ + Val-Gly$_{3}$)
⇒ n$_{Z}$ = n$_{Val}$ = 0,08 mol ⇒ n$_{Y}$ = 0 mol (Loại)
⇒ m = 24,24g
Đáp án A