Tháng Hai 3, 2026

Đun nóng m gam hỗn hợp X gồm glyxin và alanin thu được m$_{1}$ gam hỗn hợp Y gồm các đipepetit mạch hở. Nếu đun nóng 2m gam X trên thu được m$_{2 }$gam hỗn hợp Z gồm các tripeptit mạch hở. Đốt cháy hoàn toàn m$_{1}$ gam Y thu được 0,72 mol H$_{2}$O; nếu dốt cháy hoàn toàn m$_{2}$ gam Z thì thu được 1,34 mol H$_{2}$O. Giá trị của m là

Đun nóng m gam hỗn hợp X gồm glyxin và alanin thu được m$_{1}$ gam hỗn hợp Y gồm các đipepetit mạch hở. Nếu đun nóng 2m gam X trên thu được m$_{2 }$gam hỗn hợp Z gồm các tripeptit mạch hở. Đốt cháy hoàn toàn m$_{1}$ gam Y thu được 0,72 mol H$_{2}$O; nếu dốt cháy hoàn toàn m$_{2}$ gam Z thì thu được 1,34 mol H$_{2}$O. Giá trị của m là

A. 24,18 gam

B. 24,60 gam

C. 24,74 gam

D. 24,46 gam

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

Lời giải chi tiết:

Đặt a, b là số mol Gly và Ala trong m gam X ban đầu

Y:Gly-Gly (0,5a mol) và Ala-Ala (0,5b mol)

Gly-Gly có 8H nên đốt 1 mol Gly-Gly được 4 mol H$_{2}$O

A. la-Ala có 12H nên đốt 1 mol Ala-Ala được 6 mol H$_{2}$O

Đốt Y ⇒ nH$_{2}$O = 4.0,5a + 6.0,5b = 0,72 (1)

Với 2m gam X thì số mol Gly, Ala tương ứng là 2a, 2b.

Z: Gly-Gly-Gly (2a/3 mol) và Ala-Ala-Ala (2b/3 mol)

Gly-Gly-Gly có 11H nên đốt 1 mol Gly-Gly-Gly được 5,5 mol H$_{2}$O

A. la-Ala-Ala có 17H nên đốt 1 mol Ala-Ala-Ala được 8,5 mol H$_{2}$O

Đốt Z ⇒ nH$_{2}$O = 5,5(2a/3)+8,5(2b/3) = 1,34

Giải (1) và (2) ⇒ a = 0,18; b = 0,12

m = 0,18.75 + 0,12.89 = 24,18 gam

Đáp án A