Tháng Hai 3, 2026

Đun nóng 0,1 mol hỗn hợp T gồm 2 peptit mạch hở T$_{1}$, T$_{2}$ ( T$_{1}$ ít hơn T$_{2}$ một liên kết peptit, đều được tạo thành từ X, Y là hai amino axit có dạng H$_{2}$N – C$_{n}$H$_{2n}$-COOH; M$_{X}$ < M$_{Y}$) với dung dịch NaOH vừa đủ, thu được dung dịch chứa 0,42 mol muối của X và 0,14 mol muối của Y. Mặt khác, đốt cháy hoàn toàn 13,2 gam T cần vừa đủ 0,63 mol O$_{2}$. Phân tử khối của T$_{1}$ là

Đun nóng 0,1 mol hỗn hợp T gồm 2 peptit mạch hở T$_{1}$, T$_{2}$ ( T$_{1}$ ít hơn T$_{2}$ một liên kết peptit, đều được tạo thành từ X, Y là hai amino axit có dạng H$_{2}$N – C$_{n}$H$_{2n}$-COOH; M$_{X}$ < M$_{Y}$) với dung dịch NaOH vừa đủ, thu được dung dịch chứa 0,42 mol muối của X và 0,14 mol muối của Y. Mặt khác, đốt cháy hoàn toàn 13,2 gam T cần vừa đủ 0,63 mol O$_{2}$. Phân tử khối của T$_{1}$ là

A. 402.

B. 303.

C. 359.

D. 387.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

mol peptit trong T = 0,42 + 0,14 = 0,56 (mol)

Quy đổi T thành :

CONH: 0,56 mol

CH$_{2}$: x mol

H$_{2}$O: 0,1 mol

Đốt cháy:

CONH + 0,75O$_{2}$ → CO$_{2}$ + 0,5H$_{2}$O + 0,5N$_{2}$

CH$_{2}$ + 1,5 O$_{2}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O

Dựa vào phản ứng đốt cháy ⇒ x = ? (mol)

⇒ Có 1 muối là Gly- Na: 0,42 mol

Muối còn lại : Y- Na: 0,14 mol

B. ảo toàn nguyên tố C: số C trong Y ⇒ Y là Val

T$_{1: }$ Gly$_{n}$Val$_{5-n}$ : a mol

T$_{2}$: Gly$_{m}$Val$_{6-n}$ : b mol

\(\left\{ \begin{gathered}

\sum {nT = a + b = 0,1} \hfill \\

\sum {nN = 5a + 6b = 0,56} \hfill \\

\end{gathered} \right. = > \left\{ \begin{gathered}

a = ? \hfill \\

b = ? \hfill \\

\end{gathered} \right.\)

⇒ biện luận tìm được n và m

Lời giải chi tiết:

Số mol peptit trong T = 0,42 + 0,14 = 0,56 (mol)

Quy đổi T thành :

CONH: 0,56 mol

CH$_{2}$: x mol

H$_{2}$O: 0,1 mol

Đốt cháy:

CONH + 0,75O$_{2}$ → CO$_{2}$ + 0,5H$_{2}$O + 0,5N$_{2}$

CH$_{2}$ + 1,5 O$_{2}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O

Ta thấy: theo PT (43.0,56 + 14x + 0,1.18 ) g T cần ( 0,75.0,56 + 1,5x) mol O$_{2}$

Theo đề bài 13,2 (g) cần 0,63 mol O$_{2}$

⇒ 0,63(43.0,56 + 14x + 0,1.18 ) = 13,2 (0,75.0,56 + 1,5x)

⇒ x = 0,98 (mol)

Số C trung bình của muối = n$_{C}$/ n$_{muối}$ = ( 0,56 + 0,98)/ 0,56 = 2,75

⇒ Có 1 muối là Gly- Na: 0,42 mol

Muối còn lại : Y- Na: 0,14 mol

B. ảo toàn nguyên tố C: 0,42.2 + 0,12. C$_{Y}$ = 0,56 + 0,98

⇒ C$_{Y}$ = 5 ⇒ Y là Val

T$_{1: }$ Gly$_{n}$Val$_{5-n}$ : a mol

T$_{2}$: Gly$_{m}$Val$_{6-n}$ : b mol

\(\left\{ \begin{gathered}

\sum {nT = a + b = 0,1} \hfill \\

\sum {nN = 5a + 6b = 0,56} \hfill \\

\end{gathered} \right. = > \left\{ \begin{gathered}

a = 0,04 \hfill \\

b = 0,06 \hfill \\

\end{gathered} \right.\)

n$_{Gly}$ = 0,04n + 0,06m = 0,42

⇒ 2n + 3m = 21 ( n ≤ 5; m ≤ 6)

⇒ n = 3 và m = 5 là nghiệm duy nhất

⇒ T$_{1}$ là Gly$_{3}$Val$_{2}$ ⇒ M$_{T1}$ = 387

Đáp án D