Tháng Hai 4, 2026

Đốt cháy hoàn toàn (m) gam một cacbohiđrat (X) cần 13,44 lít O$_{2}$ (đktc) sau đó đem hấp thụ hoàn toàn sản phẩm cháy trong 200 ml dung dịch chứa đồng thời NaOH 1,75M và Ba(OH)$_{2}$ 1M thu được kết tủa có khối lượng là

Đốt cháy hoàn toàn (m) gam một cacbohiđrat (X) cần 13,44 lít O$_{2}$ (đktc) sau đó đem hấp thụ hoàn toàn sản phẩm cháy trong 200 ml dung dịch chứa đồng thời NaOH 1,75M và Ba(OH)$_{2}$ 1M thu được kết tủa có khối lượng là

A. 9,85 gam.

B. 39,4 gam.

C. 19,7 gam.

D. 29,55 gam.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

+ PTHH tổng quát khi đốt cacbohidrat: C$_{n}$(H$_{2}$O)$_{m}$ + nO$_{2}$ → nCO$_{2}$ + mH$_{2}$O

Khi đốt cháy cacbohidrat ta luôn có: n$_{O2}$ = n$_{CO2}$

+ Bài toán trở thành bài toán hấp thụ CO$_{2}$ vào dd kiềm.

Lời giải chi tiết:

PTHH tổng quát khi đốt cacbohidrat: C$_{n}$(H$_{2}$O)$_{m}$ + nO$_{2}$ → nCO$_{2}$ + mH$_{2}$O

Như vậy, khi đốt cháy cacbohidrat ta luôn có: n$_{O2}$ = n$_{CO2}$ = 0,6 mol

B. ài toán hấp thụ CO2 vào dd kiềm: \(\left\{ \begin{array}{l}{n_{CO2}} = 0,6mol\\{n_{OH – }} = {n_{NaOH}} + 2{n_{Ba\left( {OH} \right)2}} = 0,75mol\end{array} \right.\)

Tỉ lệ: \(\frac{{{n_{O{H^ – }}}}}{{{n_{C{O_2}}}}} = \frac{{0,75}}{{0,6}} = 1,25\) ⇒ Tạo CO$_{3}$$^{2-}$ và HCO$_{3}$$^{-}$

PT ion:

CO$_{2}$ + 2OH$^{-}$ → CO$_{3}$$^{2-}$ + H$_{2}$O

x 2x x

CO$_{2}$ + OH$^{-}$ → HCO$_{3}$$^{-}$

y y y

Ta có hệ phương trình: \(\left\{ \begin{array}{l}{n_{C{O_2}}} = x + y = 0,6\\{n_{O{H^ – }}} = 2x + y = 0,75\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}x = 0,15\\y = 0,45\end{array} \right.\)

PT tạo kết tủa:

B. a$^{2+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ → BaCO$_{3}$

B. đ: 0,2 0,15

Pư: 0,15 ← 0,15 → 0,15

⇒ m $_{kết tủa }$= m$_{BaCO3}$ = 0,15.197 = 29,55 gam

Đáp án D