Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy hoàn toàn m gam một amin bằng không khí vừa đủ. Trong hỗn hợp sau phản ứng chỉ có 0,4 mol CO$_{2}$, 0,7 mol H$_{2}$O và 3,1 mol N$_{2}$. Giả sử trong không khí chỉ gồm N$_{2}$ và O$_{2}$ với tỉ lệ V$_{N2}$ : V$_{O2}$ = 4 : 1 thì giá trị của m là

Đốt cháy hoàn toàn m gam một amin bằng không khí vừa đủ. Trong hỗn hợp sau phản ứng chỉ có 0,4 mol CO$_{2}$, 0,7 mol H$_{2}$O và 3,1 mol N$_{2}$. Giả sử trong không khí chỉ gồm N$_{2}$ và O$_{2}$ với tỉ lệ V$_{N2}$ : V$_{O2}$ = 4 : 1 thì giá trị của m là

A. 9,0.

B. 5,0.

C. 8,0.

D. 10,0.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

Phương pháp giải:

+ Bảo toàn nguyên tố O

+ Bảo toàn khối lượng: m = m$_{C}$ + m$_{H}$ + m$_{N}$

Lời giải chi tiết:

– BTNT “O” ⇒ n$_{O2 }$= (2n$_{CO2}$ + n$_{H2O}$)/2= 0,75 mol

⇒ n$_{N2 (kk) }$= 4n$_{O2 }$= 3 mol ⇒ n$_{N2(do amin cháy)}$ = 3,1 – 3 = 0,1 mol

– BTNT “N” ⇒ m$_{N}$ = 2n$_{N2}$ = 0,2 mol

– BTKL: m = m$_{C}$ + m$_{H}$ + m$_{N}$ = 0,4.12 + 0,7.2 + 0,2.14 = 9 (g)

Đáp án A