Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy hoàn toàn m gam chất béo X (chứa triglixerit của axit stearic, axit panmitic). Sau phản ứng thu được 20,16 lit khí CO$_{2}$ (dktc) và 15,66g nước . Xà phòng hóa m gam X (H = 90%) thì thu được khối lượng glyxerol là :

Đốt cháy hoàn toàn m gam chất béo X (chứa triglixerit của axit stearic, axit panmitic). Sau phản ứng thu được 20,16 lit khí CO$_{2}$ (dktc) và 15,66g nước . Xà phòng hóa m gam X (H = 90%) thì thu được khối lượng glyxerol là :

A. 2,760g

B. 1,242g

C. 1,380g

D. 2,484g

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

B. iện luận công thức este dựa vào số liên kết pi trong phân tử

⇒ C$_{n}$H$_{2n+2-2k}$O$_{2m}$ (m là số nhóm COO ; k là số liên kết pi trong phân tử)

B. ài toán hiệu suất : m$_{Thực tế}$ = m$_{LT}$.H%

Lời giải chi tiết:

Este của axit no đơn chức (axit stearic và axit panmitic) và glyxerol

⇒ este này có 3 liên kết pi nằm trong 3 nhóm COO-

⇒ Công thức tổng quát của este là C$_{n}$H$_{2n – 4}$O$_{6}$

– Phản ứng cháy : C$_{n}$H$_{2n – 4}$O$_{6}$ + O$_{2}$ → nCO$_{2}$ + (n – 2)H$_{2}$O

– Theo phương trình, n$_{CO2}$ – n$_{H2O}$ = 2n$_{este}$

Có : n$_{CO2}$ = 20,16 : 22,4 = 0,9 mol ; n$_{H2O}$ = 15,66 : 18 = 0,87 mol

⇒ n$_{este}$ = ½ (0,9 – 0,87) = 0,015 mol

– Phản ứng xà phòng hóa : Este + 3NaOH → 3Muối + Glycerol

Mol 0,015 → 0,015

Vì hiệu suất phản ứng là 90% ⇒ n$_{Glycerol thực}$ = n$_{Glycerol LT}$. H% = 0,015.90% = 0,0135 mol

⇒ m$_{Glyxerol}$ = 0,0135.92 = 1,242g

Đáp án B