Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy hoàn toàn a gam triglixerit X cần vừa đủ 4,83 mol O$_{2}$, thu được 3,42 mol CO$_{2}$ và 3,18 mol H$_{2}$O. Mặt khác, cho a gam X phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH, thu được b gam muối. Giá trị của b là

Đốt cháy hoàn toàn a gam triglixerit X cần vừa đủ 4,83 mol O$_{2}$, thu được 3,42 mol CO$_{2}$ và 3,18 mol H$_{2}$O. Mặt khác, cho a gam X phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH, thu được b gam muối. Giá trị của b là

A. 57,12.

B. 53,16.

C. 60,36.

D. 54,84.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

B. TNT: “O”: n$_{O(X)}$ = 2n$_{CO2}$ + n$_{H2O}$ – 2n$_{O2}$ = ? (mol)⇒ n$_{X}$ = 1/6n$_{O(X)}$ = ? (mol)

B. TKL ta có: a = m$_{X}$ = m$_{C}$ + m$_{H}$ + m$_{O}$ = ? (g)

Đặt công thức chung của X: (RCOO)$_{3}$C$_{3}$H$_{5}$

(RCOO)$_{3}$C$_{3}$H$_{5}$ + 3NaOH → 3RCOONa + C$_{3}$H$_{5}$(OH)$_{3}$

m$_{muối}$ = m$_{X}$ + m$_{NaOH}$ – m$_{C3H5(OH)3}$ = ?

Lời giải chi tiết:

B. TNT: “O”: n$_{O(X)}$ = 2n$_{CO2}$ + n$_{H2O}$ – 2n$_{O2}$ = 3,42.2 + 3,18.1 – 4,83.2 = 0,36 (mol)

⇒ n$_{X}$ = 1/6n$_{O(X)}$ = 0,36/6 = 0,06 (mol)

B. TKL ta có: a = m$_{X}$ = m$_{C}$ + m$_{H}$ + m$_{O}$ = 3,42.12 + 2.3,18 + 0,36.16 = 53,16 (g)

Đặt công thức chung của X: (RCOO)$_{3}$C$_{3}$H$_{5}$

(RCOO)$_{3}$C$_{3}$H$_{5}$ + 3NaOH → 3RCOONa + C$_{3}$H$_{5}$(OH)$_{3}$

0,06 → 0,18 → 0,06 (mol)

m$_{muối}$ = m$_{X}$ + m$_{NaOH}$ – m$_{C3H5(OH)3}$ = 53,16 + 0,18.40 – 0,06.92 = 54,84 (g)

Đáp án D