Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy hoàn toàn a gam triglixerit X cần vừa đủ 4,83 mol O$_{2}$, thu được 3,42 mol CO$_{2}$ và 3,18 mol H$_{2}$O. Mặt khác, cho a gam X phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH, thu được b gam muối. Giá trị của b là

Đốt cháy hoàn toàn a gam triglixerit X cần vừa đủ 4,83 mol O$_{2}$, thu được 3,42 mol CO$_{2}$ và 3,18 mol H$_{2}$O. Mặt khác, cho a gam X phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH, thu được b gam muối. Giá trị của b là

A. 60,36.

B. 54,84.

C. 57,12.

D. 53,16.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

X + O$_{2}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O

a gam 4,83 mol 3,42 mol 3,18 mol

B. TKL ⇒ a

B. TNT O: n$_{O(X)}$ = 2n$_{CO2}$+n$_{H2O}$-2n$_{O2}$

⇒ n$_{X}$ = n$_{O}$/6 (Vì X chứa 6O)

\(\begin{gathered}

{(\overline R COO)_3}{C_3}{H_5} + 3NaOH \to 3\overline R COONa + {C_3}{H_5}{(OH)_3} \hfill \\

\xrightarrow{{BTKL}}b = a + {m_{NaOH}} – {m_{{C_3}{H_5}{{(OH)}_3}}} \hfill \\

\end{gathered} \)

Lời giải chi tiết:

X + O$_{2}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O

a gam 4,83 mol 3,42 mol 3,18 mol

B. TKL ⇒ a = 3,42.44+3,18.18-4,83.32 = 52,16 gam

B. TNT O: n$_{O(X)}$ = 2n$_{CO2}$+n$_{H2O}$-2n$_{O2}$ = 0,36 mol

⇒ n$_{X}$ = 0,36/6 = 0,06 mol (Vì X chứa 6O)

\(\begin{gathered}

{(\overline R COO)_3}{C_3}{H_5} + 3NaOH \to 3\overline R COONa + {C_3}{H_5}{(OH)_3} \hfill \\

\xrightarrow{{BTKL}}b = a + {m_{NaOH}} – {m_{{C_3}{H_5}{{(OH)}_3}}} = 53,16 + 40.0,18 – 0,06.92 = 54,84\,gam \hfill \\

\end{gathered} \)

Đáp án B