Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy hoàn toàn 4,5 gam chất hữu cơ A, sau phản ứng thu được hỗn hợp sản phẩm cháy. Hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy vào dung dịch Ba(OH)$_{2}$ dư thì thấy xuất hiện 39,4 gam kết tủa trắng, đồng thời khối lượng dung dịch giảm 24,3 gam. Mặt khác, oxi hoàn toàn 6,75 gam A bằng CuO (t$^{o}$), sau phản ứng thu được 1,68 lít N$_{2}$ (đktc). Biết A có công thức phân tử (CTPT) trùng với công thức đơn giản nhất (CTĐGN). Vậy CTPT của A là:

Đốt cháy hoàn toàn 4,5 gam chất hữu cơ A, sau phản ứng thu được hỗn hợp sản phẩm cháy. Hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy vào dung dịch Ba(OH)$_{2}$ dư thì thấy xuất hiện 39,4 gam kết tủa trắng, đồng thời khối lượng dung dịch giảm 24,3 gam. Mặt khác, oxi hoàn toàn 6,75 gam A bằng CuO (t$^{o}$), sau phản ứng thu được 1,68 lít N$_{2}$ (đktc). Biết A có công thức phân tử (CTPT) trùng với công thức đơn giản nhất (CTĐGN). Vậy CTPT của A là:

A. C$_{2}$H$_{7}$O.

B. C$_{2}$H$_{7}$N.

C. C$_{3}$H$_{9}$O$_{2}$N.

D. C$_{4}$H$_{10}$N$_{2}$O$_{3}$.

Hướng dẫn

Chọn phương án: B

Phương pháp giải:

B. ảo toàn nguyên tố.

Lời giải chi tiết:

n$_{CO2}$ = n$_{BaCO3}$ = 0,2 mol ⇒ n$_{C}$ = 0,2 mol

m$_{dd giảm}$ = m$_{BaCO3}$ – (n$_{CO2}$ + n$_{H2O}$) ⇒ n$_{H2O}$ = 0,35 mol ⇒ n$_{H}$ = 0,7 mol

Xét 6,75 gam A phản ứng tạo 0,075 mol N$_{2}$

⇒ Vậy 4,5 gam A thì tạo 0,05 mol N$_{2}$

⇒ n$_{N(A)}$ = 2n$_{N2}$ = 0,1 mol

Ta có: m$_{A}$ = m$_{C}$ + m$_{H}$ + m$_{O}$ + m$_{N}$ ⇒ m$_{O}$ = 0 (Hợp chất không chứa O)

⇒ n$_{C}$ : n$_{H}$ : n$_{N}$ = 0,2 : 0,7 : 0,1 = 2 : 7 : 1

⇒ CTĐG nhất và cũng là CTPT của A là C$_{2}$H$_{7}$N

Đáp án B