Đốt cháy 11,2 lít CO (đktc). Thể tích không khí cần cho phản ứng trên là
A. 21,4 lít.
B. 24 lít.
C. 26 lít.
D. 28 lít.
Hướng dẫn
Đáp án: D
Số mol CO: n$_{CO}$ = 11,2 : 22,4 = 0,5 mol
Thể tích oxi cần dùng: V$_{oxi}$ = 0,25.22,5 = 5,6 lít
→ Thể tích không khí cần dùng: V$_{kk}$ = 5,6.5 = 28 lít.