Tháng Hai 3, 2026

Đoạn mạch AB gồm AN và NB mắc nối tiếp. Đoạn mạch AN gồm điện trở R và cuộn cảm thuần L mắc nối tiếp, đoạn mạch NB chỉ gồm tụ điện C. Đặt vào AB điện áp $u=120\sqrt{2}\cos 100\pi t$(V) thì thấy điện áp hiệu dụng giữa A,N là 160 V, giữa N,B là 56 V và công suất tiêu thụ trên mạch là 19,2 W. Giá trị R là?

Đoạn mạch AB gồm AN và NB mắc nối tiếp. Đoạn mạch AN gồm điện trở R và cuộn cảm thuần L mắc nối tiếp, đoạn mạch NB chỉ gồm tụ điện C. Đặt vào AB điện áp $u=120\sqrt{2}\cos 100\pi t$(V) thì thấy điện áp hiệu dụng giữa A,N là 160 V, giữa N,B là 56 V và công suất tiêu thụ trên mạch là 19,2 W. Giá trị R là?

A. 280 Ω

B. 480 Ω

C. 640 Ω

D. 720 Ω

Hướng dẫn

$\cos \widehat{ANB}=\frac{{{160}^{2}}+{{56}^{2}}-{{120}^{2}}}{2. 160. 56}=0,8\to \sin \widehat{ANB}=0,6=\frac{{{U}_{R}}}{{{U}_{AN}}}\to {{U}_{R}}=96$V Mà P = $\frac{U_{R}^{2}}{R}$ $\to R=480\Omega . $.