Điện phân hỗn hợp 0,2 mol NaCl và a mol Cu(NO$_{3}$)$_{2}$ sau một thời gian thu được dung dịch X và khối lượng dung dịch X giảm 21,5. Cho thanh sắt vào dung dịch X đến phản ứng hoàn toàn thấy khối lượng thanh sắt giảm 2,6 gam và thoát ra khí NO duy nhất. Tính a?
A.
0,5.
B.
0,6.
C
0,4.
D
0,2.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Lời giải chi tiết:
n $_{Cl}$ = 0,2 mol ⇒ n $_{Cl2}$ = 0,1 mol
2 H$_{2}$O → 4 H$^{+}$ + O$_{2}$ + 4 e
n $_{O2}$ = 0,05 mol ⇒ n $_{H+}$ = 0,2 mol = n $_{HNO3}$
Fe + 4 HNO$_{3}$→ Fe(NO$_{3}$)$_{3}$ + 2 H$_{2}$O + NO
0,05 <= 0,2 ⇒ 0,05
Fe + 2 Fe(NO$_{3}$)$_{3 }$→ 3 Fe(NO$_{3}$)$_{2}$
0,025 <=0,05
⇒ m $_{Fe }$ = 56 . ( 0,025 + 0,05 ) = 4,2 gam > 2,6 gam
⇒ có phản ứng của Fe với muối Cu$^{2+}$
Fe + Cu(NO$_{3}$)$_{2}$→ Fe(NO$_{3}$)$_{2 }$ + Cu
⇒ m $_{tăng của }$$_{phản ứng }$ = 4,2 – 2,6 = 1,6 g
⇒ n $_{Cu(NO3)2}$ = 1,6 : (64 – 56 ) = 0,2 mol ( tăng theo thực tế chia cho tăng theo 1 mol )
tổng số mol = 0,2 + 0,2 = 0,4 mol
Đáp án C