Điện phân hoàn toàn 200ml dung dịch AgNO$_{3}$ với 2 điên cực trơ thu được một dung dịch có pH= 2. Xem thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể thì lượng Ag bám ở catot là
A. 0,540 gam.
B. 0,108 gam.
C. 0,216 gam.
D. 1,080 gam.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
B. ảo toàn e
Lời giải chi tiết:
Dung dịch sau điện phân có pH = 2 ⇒ có H$^{+}$
Vậy các quá trình diễn ra khi điện phân là :
Catot(-) : Ag$^{+}$ + 1e -> Ag
A. not(+) : 2H$_{2}$O -> 4H$^{+}$ + O$_{2}$ + 4e
C$_{M(H+)}$ = 10$^{-pH}$= 0,01 M ⇒ n$_{H+}$ = 0,002 mol
B. ảo toàn e : n$_{Ag}$ = n$_{H+}$ = 0,002 mol
⇒ m$_{Ag}$ = 0,216g
Đáp án C