Điện phân dung dịch chứa 14,28 gam hỗn hợp CuSO4 và NaCl bằng dòng điện một chiều có cường độ 4A (điện cực trơ, có màng ngăn, hiệu suất 100%). Sau thời gian t giây thì ngừng điện phân, thu được dung dịch X (có $pH<7$) và 4,48 lít (đktc) hỗn hợp khí thoát ra ở cả hai điện cực, có tỉ khối so với He là 6,2. Bỏ qua sự hòa tan của khí trong nước và sự bay hơi của nước. Giá trị của t là
A. 5790.
B. 6755.
C. 7720.
D. 8685.
Hướng dẫn
Đáp án C
Đặt:
$\left\{ \begin{array}{l} {n_{CuS{O_4}}} = a;{n_{{H_2}}} = c\\ {n_{NaCl}} = b;{n_{{O_2}}} = d \end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l} 160a + 58,5b = 14,28\\ BTe:2a + 2c = b + 4b\\ {n_ \uparrow } = 0,5b + c + d = 0,2\\ \frac{{0,5b.71 + 2c + 32d}}{{4.\left( {0,5b + c + d} \right)}} = 6,2 \end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l} a = 0,06\\ b = 0,08\\ c = 0,1\\ d = 0,06 \end{array} \right.$
$\xrightarrow[{}]{BTe}{{n}_{e}}=2a+2c=b+4d=0,32\to t=\frac{0,32.96500}{4}=7720s$