Tháng Hai 3, 2026

Để đun sôi 15 lít nước cần cung cấp một nhiệt lượng là bao nhiêu? Biết nhiệt độ ban đầu của nước là 20°C và nhiệt dung riêng của nước là 4200 J/kg.K.

Để đun sôi 15 lít nước cần cung cấp một nhiệt lượng là bao nhiêu? Biết nhiệt độ ban đầu của nước là 20°C và nhiệt dung riêng của nước là 4200 J/kg.K.

A. 5040 kJ        

B. 5040 J         C. 50,40 kJ        

D. 5,040 J

Hướng dẫn

15 lít nước = 15 kg nước

Nhiệt độ sôi của nước là t$_{2}$ = 100°C = 373K

Nhiệt độ ban đầu của nước là t$_{1}$ = 20°C = 293K

Nhiệt lượng:

Q = mcΔt = mc(t$_{2}$ – t$_{1}$) = 15.4200 (373 – 293) = 5040000 J = 5040 kJ

⇒ Đáp án A

Tự luận