Để đo gia tốc trọng trường tại một nơi trên trái đất người ta sử dụng con lắc đơn có chiều dài dây treo là 1m. Dùng đồng hồ đo thời gian của 20 dao động toàn phần thì đo được 40s. Cho \(\pi\) = 3,14 . Giá trị của gia tốc trọng trường ở nơi làm thí nghiệm là
A. 9.86 m/s2
B. 9,89 m/s2
C. 9,46 m/s2
D. 10 m/s2
Hướng dẫn
\(T = \frac{t}{N} = 2\pi\sqrt{\frac{l}{g}}\Rightarrow g = \frac{4 \pi^2.l.N^2}{t^2}= 9,86 (m/s^2)\)