Đặt vào hai đầu đoạn mạch RLC nối tiếp một điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng không đổi và tần số có thể thay đổi được. Khi tần số là ${{f}_{1}}$ thì hệ số công suất của đoạn mạch bằng 0,4 và công suất tiêu thụ của nó bằng 160 W. Khi tần số là ${{f}_{2}}$ thì công suất tiêu thụ của đoạn mạch bằng 360 W, hệ số công suất là
A. 0,6.
B. 0,8.
C. 0,9.
D. 1.
Hướng dẫn
Công suất: $P=\frac{{{\left( U\cos \varphi \right)}^{2}}}{R}$
+ Khi tần số là ${{f}_{1}}: $ ${{P}_{1}}=\frac{{{\left( 0,4U \right)}^{2}}}{R}=160$W
+ Khi tần số là ${{f}_{2}}: $ ${{P}_{2}}=\frac{{{\left( U\cos {{\varphi }_{2}} \right)}^{2}}}{R}=360$W. $~\to cos{{\varphi }_{2}}=0,6$ .