Đặt vào hai đầu đoạn mạch R, L, C mắc nối tiếp một điện áp xoay chiều thì biểu thức của điện áp hai đầu tụ điện có biểu thức \(u_C = 100 \sqrt{2} cos(100\pi t – \pi /6) V\). Điện trở R có giá trị lớn gấp 4 lần cảm kháng. Tại thời điểm t, tỉ số giữa độ lớn của các điện áp tức thời hai đầu tụ điện và hai đầu cuộn cảm là 5. Tại thời điểm t = 1/3 s thì điện áp tức thời hai đầu điện trở có giá trị bằng
A. 40 V
B. -40 V
C. \(-40\sqrt{2} V\)
D. \(40\sqrt{2} V\)
Hướng dẫn

Tại \(t=1/3s\Rightarrow u_c=100\sqrt{2}.(-\frac{\sqrt{3}}{2})=50\sqrt{6}\) và pha dao động như h.vẽ
\(\Rightarrow u_L=\frac{u_C}{5}=10\sqrt{6}\), ngược pha so với \(u_c\Rightarrow U_{OL}=\frac{u_L}{cos\frac{\pi}{6}}=20\sqrt{2}\)
Điện trở R có giá trị lớn gấp 4 lần cảm kháng, \(U_{oR}=80\sqrt{2}\) (pha như h.vẽ)
Tại t, \(u_R=\frac{U_{oR}}{cos\frac{\pi}{3}}=40\sqrt{2}V\)