Tháng Hai 3, 2026

Đặt một điện áp xoay chiều vào hai đầu đoạn mạch gồm R, cuộn cảm thuần L, tụ điện C có điện dung thay đổi. Khi C = C$_{1}$, điện áp hiệu dụng trên các phần tử lần lượt là U$_{R}$ = 40V, U$_{L}$ = 40V, U$_{C}$ = 70V. Khi C = C$_{2}$ điện áp hiệu dụng hai đầu tụ là $50\sqrt{2}$V , điện áp hiệu dụng hai đầu điện trở là:

Đặt một điện áp xoay chiều vào hai đầu đoạn mạch gồm R, cuộn cảm thuần L, tụ điện C có điện dung thay đổi. Khi C = C$_{1}$, điện áp hiệu dụng trên các phần tử lần lượt là U$_{R}$ = 40V, U$_{L}$ = 40V, U$_{C}$ = 70V. Khi C = C$_{2}$ điện áp hiệu dụng hai đầu tụ là $50\sqrt{2}$V , điện áp hiệu dụng hai đầu điện trở là:

A. $25\sqrt{2}$ V.

B. 25 V.

C. $25\sqrt{3}$V.

D. 50 V.

Hướng dẫn

+ Khi $C={{C}_{1}}$, ta có: $U=\sqrt{U_{R}^{2}+{{\left( {{U}_{L}}-{{U}_{C}} \right)}^{2}}}=50$V và $R:{{Z}_{L}}={{U}_{R}}:{{U}_{L}}=1:1$
+ Khi $C={{C}_{2}}$ , ta có: $U=\sqrt{{{\left( U_{R}^{/} \right)}^{2}}+{{\left( U_{L}^{/}-U_{C}^{/} \right)}^{2}}}=50$V (*)
Bài cho: $U_{C}^{/}=50\sqrt{2}$V, mà $\text{R}:{{Z}_{L}}=U_{R}^{/}:U_{L}^{/}=1:1\to U_{L}^{/}=U_{R}^{/}$, thế vào (*) → $U_{R}^{/}=25\sqrt{2}$V.