Đặt điện áp xoay chiều vào đoạn mạch gồm RLC mắc nối tiếp (cuộn cảm thuần) thì điện áp hiệu dụng trên R, L và C lần lượt là ${{U}_{R}}=120V;{{U}_{L}}=50Vv\grave{a}{{U}_{C}}=100V$ thì hệ số công suất của mạch là
A. $\frac{\sqrt{2}}{2}$
B. 0,85
C. $\frac{\sqrt{3}}{2}$
D. 0,92
Hướng dẫn
$U=\sqrt{U_{R}^{2}+{{\left( {{U}_{L}}-{{U}_{C}} \right)}^{2}}}=130$V $\to cos\varphi =$ $\frac{{{U}_{R}}}{U}=\frac{12}{13}$.