Tháng Hai 4, 2026

Đặt điện áp xoay chiều u = U$_{o}$cos2πft (U$_{0}$ không đổi và f thay đổi được) vào hai đầu đoạn mạch có R, L, C mắc nối tiếp. Khi f = f$_{1}$ thì mạch có cảm kháng là 36 Ω và dung kháng là 144 Ω. Khi f = f$_{2}$ = 120 Hz thì cường độ dòng điện cùng pha với điện áp ở hai đầu đoạn mạch. Giá trị của tần số f$_{1}$ là

Đặt điện áp xoay chiều u = U$_{o}$cos2πft (U$_{0}$ không đổi và f thay đổi được) vào hai đầu đoạn mạch có R, L, C mắc nối tiếp. Khi f = f$_{1}$ thì mạch có cảm kháng là 36 Ω và dung kháng là 144 Ω. Khi f = f$_{2}$ = 120 Hz thì cường độ dòng điện cùng pha với điện áp ở hai đầu đoạn mạch. Giá trị của tần số f$_{1}$ là

A. 50 Hz.

B. 60 Hz.

C. 85 Hz.

D. 100 Hz.

Hướng dẫn

Khi tần số ${{f}_{1}}$ ta có. $\frac{{{Z}_{{{L}_{1}}}}}{{{Z}_{{{C}_{1}}}}}=\omega _{1}^{2}LC=\frac{1}{4}\Rightarrow {{\omega }_{1}}=\frac{1}{2}\frac{1}{\sqrt{LC}}$(1) Khi tần số ${{f}_{2}}: $${{Z}_{{{L}_{2}}}}={{Z}_{{{C}_{2}}}}\Leftrightarrow L{{\omega }_{2}}=\frac{1}{C{{\omega }_{2}}}\Rightarrow {{\omega }_{2}}=\frac{1}{\sqrt{LC}}$ (2) Lấy $\frac{\left( 1 \right)}{\left( 2 \right)}\Rightarrow \frac{{{\omega }_{1}}}{{{\omega }_{2}}}=\frac{1}{2}\Rightarrow {{\omega }_{2}}=2{{\omega }_{1}}\Rightarrow {{f}_{2}}=2{{f}_{1}}\Rightarrow {{f}_{1}}=60\left( Hz \right)$