Đặt điện áp xoay chiều \(u = 120\sqrt{6}cos\omega t(V)\) vào hai đầu đoạn mạch AB gồm hai đoạn mạch AM và MB mắc nối tiếp. Đoạn AM là cuộn dây có điện trở thuần r và có độ tự cảm L, đoạn MB gồm điện trở thuần Rmắc nối tiếp với tụ điện C. Điện áp hiệu dụng trên đoạn MB gấp đôi điện áp hiệu dụng trên R và cường độ hiệu dụng của dòng điện trong mạch là 0,5
A. Điện áp trên đoạn MB lệch pha so với điện áp hai đầu đoạn mạch là π/2. Công suất tiêu thụ toàn mạch là
A. 100W
B. 150W
C. 20W
D. 90W
Hướng dẫn
Có \(P = U.I cos \varphi (W)\)
Theo đề bài: \(U_{MB}= 2 U_R \Leftrightarrow Z_{MB} = 2 R \Leftrightarrow \sqrt{R^2 + Z_C^2} = 2R \Leftrightarrow Z_C = R\sqrt{3}\)
Ta có \(tan \varphi _{MB}= – \frac{Z_C}{R} = -\sqrt{3}\Rightarrow \varphi _{MB}= – \frac{\pi}{3}\)
Theo đề bài: \(\left | \varphi _{MB} \right | + \left | \varphi \right | = \frac{\pi}{2}\Rightarrow \varphi = \frac{\pi}{6}\)
\(\Rightarrow P = U.Icos \varphi = 90 (W)\)