Tháng Hai 3, 2026

Đặt điện áp u =${{U}_{0}}\cos (\omega t)$(U0,$\omega $ không đổi) vào đoạn mạch mắc nối tiếp gồm điện trở R, tụ điện có điện dung C và cuộn cảm thuần có độ tự cảm L thay đổi. Hình vẽ bên là đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của điện áp hiệu dụng U$_{L}$ giữa hai đầu cuộn cảm và hệ số công suất $\cos \varphi $ của đoạn mạch theo giá trị của độ tự cảm L. Giá trị của U0 gần nhất với giá trị nào sau đây ? A. 230 V. B. 255 V. C. 220 V. D. 185 V.

Đặt điện áp u =${{U}_{0}}\cos (\omega t)$(U0,$\omega $ không đổi) vào đoạn mạch mắc nối tiếp gồm điện trở R, tụ điện có điện dung C và cuộn cảm thuần có độ tự cảm L thay đổi. Hình vẽ bên là đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của điện áp hiệu dụng U$_{L}$ giữa hai đầu cuộn cảm và hệ số công suất $\cos \varphi $ của đoạn mạch theo giá trị của độ tự cảm L. Giá trị của U0 gần nhất với giá trị nào sau đây ?

A. 230 V. B. 255 V. C. 220 V. D. 185 V.

Hướng dẫn

Đáp án B.

Từ đồ thị ta thấy U$_{Lmax}$ = 300V và khi đó $\cos {{\varphi }_{\text{max}}}$= 0,8 $\Rightarrow \sin \varphi $= 0,6.

Khi U$_{L}$ cực đại thì ${{u}_{RC}}$ vuông pha với ${{u}_{AB}}$.

Từ giản đồ vectơ ta thấy $\sin {{\varphi }_{0}}=\frac{{{U}_{R}}}{{{U}_{RC}}}\Leftrightarrow 0,6=\frac{R}{\sqrt{{{R}^{2}}+Z_{C}^{2}}}$

Mặt khác ta có

${{U}_{L\max }}=\frac{U\sqrt{{{R}^{2}}+Z_{C}^{2}}}{R}=\frac{U}{0,6}=300V\Rightarrow U=180V\Rightarrow {{U}_{0}}=254,6V.$