Đặt điện áp u = 220cos(100\pi t)V vào hai đầu đoạn mạch mắc nối tiếp gồm điện trở thuần 20Ω, cuộn cảm thuần có độ tự cảm L = \frac{{0,8}}{\pi }H và tụ điện có điện dung C = \frac{{{{10}^{ – 3}}}}{{6\pi }}F . Khi điện áp tức thời giữa hai đầu điện trở là 110 V thì điện áp tức thời giữa hai đầu cuộn cảm có giá trị là
A. 330V
B. 440V
C. \(440\sqrt 3 V\)
D. \(330\sqrt 3 V\)
Hướng dẫn
\({U_R} = \frac{{UR}}{Z} = 110V,{U_L} = \frac{{U{Z_L}}}{Z} = 440V\)
Ta có: \({\left( {\frac{{{u_L}}}{{{U_L}}}} \right)^2} + {\left( {\frac{{{u_R}}}{{{U_R}}}} \right)^2} = 2 \Rightarrow {u_L} = 440V\)