Dẫn V lít khí CO$_{2}$ đktc vào 200 ml dung dịch chứa đồng thời NaOH 1M và Ba(OH)$_{2}$ 0,5M. Giá trị lớn nhất của V để thu được 15,76 gam kết tủa là
A. 1,792 lít
B. 7,168 lít
C. 8,512 lít
D. 5,6 lít
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Phương pháp giải:
Để lượng V là lớn nhất thì kết tủa phải tạo tối đa rồi tan nên phản ứng tạo thành BaCO$_{3}$; NaHCO$_{3}$; Ba(HCO$_{3}$)$_{2}$
Từ khối lượng kết tủa → n$_{BaCO3}$
B. TNT “Na” → n$_{NaHCO3}$ = n$_{NaOH}$
B. TNT “Ba” → n$_{Ba(HCO3)2}$ = n$_{Ba(OH)2}$ – n$_{BaCO3}$
B. ảo toàn C → n$_{CO2}$ = n$_{BaCO3}$ + n$_{NaHCO3}$ + 2.n$_{Ba(HCO3)2}$
Lời giải chi tiết:
Để lượng V là lớn nhất thì kết tủa phải tạo tối đa rồi tan nên phản ứng tạo thành BaCO$_{3}$; NaHCO$_{3}$; Ba(HCO$_{3}$)$_{2}$
n$_{BaCO3}$ = 15,76/197 = 0,08 mol
n$_{NaHCO3}$ = n$_{NaOH}$ = 0,2 mol (BT: Na)
n$_{Ba(HCO3)2}$ = n$_{Ba(OH)2}$ – n$_{BaCO3}$ = 0,1 – 0,08 = 0,02 mol (BT: Ba)
B. ảo toàn C → n$_{CO2}$ = n$_{BaCO3}$ + n$_{NaHCO3}$ + 2.n$_{Ba(HCO3)2 }$= 0,08 + 0,2 + 2.0,02 = 0,32 mol
→ V = 0,32.22,4 = 7,168 lít
Đáp án B