Tháng Hai 3, 2026

Dẫn từ từ 5,6 lít CO$_{2}$ (đktc) vào 400ml dung dịch chứa đồng thời các chất NaOH 0,3M; KOH 0,2M; Na$_{2}$CO$_{3}$ 0,1875M; K$_{2}$CO$_{3}$ 0,125M thu được dung dịch X. Thêm dung dịch CaCl$_{2}$ dư vào dung dịch X, số gam kết tủa thu được là:

Dẫn từ từ 5,6 lít CO$_{2}$ (đktc) vào 400ml dung dịch chứa đồng thời các chất NaOH 0,3M; KOH 0,2M; Na$_{2}$CO$_{3}$ 0,1875M; K$_{2}$CO$_{3}$ 0,125M thu được dung dịch X. Thêm dung dịch CaCl$_{2}$ dư vào dung dịch X, số gam kết tủa thu được là:

A. 7,5gam.

B. 25gam.

C. 12,5gam.

D. 27,5gam.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

Phương pháp giải:

B. ài toán CO$_{2}$ + dung dịch kiềm

Công thức giải nhanh :

+) TH$_{1}$ : nOH ≥ 2.nCO$_{2}$ ⇒ OH$^{-}$ dư

⇒ n$_{CO3}$ = n$_{CO2}$

+) TH$_{2}$ : nCO$_{2}$< nOH < 2.nCO$_{2}$ ⇒ Sinh ra 2 muối CO$_{3}$$^{2-}$ và HCO$_{3}$$^{-}$

⇒ n$_{CO3}$ = n$_{OH}$ – n$_{CO2}$

+) TH$_{3}$ : nCO$_{2}$> nOH ⇒ CO$_{2}$ dư ⇒ sinh ra muối HCO$_{3}$$^{-}$.

⇒ n$_{HCO3}$ = n$_{OH}$

Lời giải chi tiết:

n$_{CO2}$ = 0,25 mol

n$_{CO3}$ = 0,125 mol ; n$_{OH}$ = 0,2 mol

Thứ tự phản ứng:

(1) CO$_{2}$ + 2OH $^{-}$ → CO$_{3}$ $^{2-}$ + H$_{2}$O

0,1 ← 0,2 → 0,1 (mol)

Sau phản ứng (1):

CO$_{2}$: 0,15 mol

CO$_{3}$$^{2-}$: 0,1 + 0,125 = 0,225 mol

(2) CO$_{2}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ + H$_{2}$O → 2HCO$_{3}$$^{-}$

0,15→0,15

n$_{CO32- dư}$ = 0,225 – 0,15 = 0,075 mol = n$_{CaCO3}$

⇒ m$_{CaCO3}$ = 0,075.100 = 7,5 gam

Đáp án A