Con lắc lò xo dao động theo phương ngang vớiphương trình \(x = cos (\frac{2 \pi}{3}t – \frac{2 \pi}{3})\) cm, t tính theo đơn vị giây. Gọi S1 là quãng đường vật đi được trong 2015 giây đầu tiên, S2 là quãng đường vật đi được trong 2015 giây tiếp theo. Hệ thức đúng là
A. \(\frac{S_1}{S_2}= \frac{1344}{1345}\)
B. \(\frac{S_1}{S_2}= \frac{5373}{5374}\)
C. \(\frac{S_1}{S_2}= \frac{1345}{1344}\)
D. \(\frac{S_1}{S_2}= \frac{5374}{5373}\)
Hướng dẫn
Trong 2015 (s) đầu tiên = 671T + 2T/3 ⇒S1 = 4A×671 + A/2 + 2A + A/2 = 2687 (cm). (Chú ý sau 671T vật quay lại vị trí ban đầu (t = 0), rồi dùng vòng tròn quét 2T/3). Trong 2015 (s) tiếp theo tức là 4030 (s) kể từ lúc t = 0; 4030 (s) = 1343T + T/3 ⇒ S= 4A×1343 + A/2 + A = 5373,5 (cm) \(\Rightarrow \frac{S_1}{S_2}= \frac{5374}{5373}\)(tương tự trong 1343 vật quay lại vị trí (t = 0), dùng vòng tròn quét T/3)
