Con lắc lò xo có khối lượng 1 kg, dao động điều hòa với cơ năng 125 mJ. Tại thời điểm ban đầu vật có vận tốc 25 cm/s và gia tốc $-6,25\sqrt{3}$ $m/s^2$. Biên độ của dao động là:
A. 5 cm
B. 4 cm.
C. 3 cm.
D. 2 cm.
Hướng dẫn
$W=\frac{1}{2}m{{\omega }^{2}}{{A}^{2}}=\text{0}\text{,125J}\to \omega A=0,5\text{ m/}{{\text{s}}^{2}}$
$\frac{{{v}^{2}}}{{{\left( \omega A \right)}^{2}}}+\frac{{{a}^{2}}}{{{\left( {{\omega }^{2}}A \right)}^{2}}}=1\to A=$ 2 cm.