Cho một đoạn mạch xoay chiều gồm cuộn dây có điện trở r, độ tự cảm L mắc nối tiếp với điện trở thuần R = 50 Ω. Điện áp hai đầu mạch và cường độ dòng điện qua mạch là \(u =100\sqrt{2}cos(100 \pi t + \pi/2 )\)V và \(i = \sqrt{2}cos(100 \pi t + \pi/3)A\).Giá trị của r bằng
A. r = 20,6 Ω.
B. r = 25,6 Ω.
C. r = 36,6 Ω.
D. r = 15,7 Ω.
Hướng dẫn
Độ lệch pha giữa u và i là: \(\Delta \varphi = \frac{\pi}{6}\)
Công suất toàn mạch là: \(p = U.I. cos \varphi = 100.1.\frac{\sqrt{3}}{2} = 50\sqrt{3}\Omega\)
Mặt khác: \(P= I^2. (R + r)\Rightarrow r = 50\sqrt{3} – 50 \approx 36,6 \Omega\)