Cho một đoạn mạch điện xoay chiều gồm một biến trở R mắc nối tiếp với một cuộn thuần cảm $L=1/\pi \left( H \right). $ Điện áp hai đầu đoạn mạch ổn định và có biểu thức $u=100sin\left( 100\pi t \right)V$. Thay đổi R, ta thu được công suất toả nhiệt cực đại trên biến trở bằng
A. 12,5 W.
B. 25 W.
C. 50 W.
D. 100 W.
Hướng dẫn
Thay đổi R, ta thu được công suất toả nhiệt cực đại trên biến trở bằng : ${{P}_{m}}=\frac{{{U}^{2}}}{2{{R}_{o}}}=\frac{{{U}^{2}}}{2{{Z}_{L}}}=\frac{{{(50\sqrt{2})}^{2}}}{2. 100}=25W. $