Cho một chất điểm dao động điều hòa với tần số 1Hz, thời điểm đầu vật qua vị trí x=5cm theo chiều dương với tốc độ v=10πcm/s. Viết phương trình dao động.
A. \(x = 5\sqrt{2}sin (2 \pi t + \frac{\pi}{4}) cm\)
B. \(x = 5cos (2 \pi t – \frac{\pi}{6}) cm\)
C. \(x = 5sin (2 \pi t + \frac{\pi}{4}) cm\)
D. \(x = 5\sqrt{2}sin (2 \pi t – \frac{\pi}{6}) cm\)
Hướng dẫn
Tần số góc là: \(\omega = 2 \pi f = 2 \pi rad/s\)
Biên độ là: \(x^2 + (\frac{V}{\omega })^2 = A^2 \Leftrightarrow A = 5\sqrt{2}cm\)
Phương trình li độ là: \(x = 5\sqrt{2}cos(2 \pi t – \frac{\pi}{4}) = 5\sqrt{2}sin (2 \pi t + \frac{\pi}{4}) cm\)