Tháng Hai 3, 2026

Cho mạch điện xoay chiều như hình vẽ bên. Cuộn dây có \(r = 10 \Omega , L = \frac{1}{10 \pi}H\). Đặt vào hai đầu đoạn mạch một hiệu điện thế dao động điều hoà có giá trị hiệu dụng là U=50 V và tần số f=50 Hz. Khi điện dung của tụ điện có giá trị là C1 thì số chỉ của ampe kế là cực đại và bằng 1A. Giá trị của R và C1 là

Cho mạch điện xoay chiều như hình vẽ bên. Cuộn dây có \(r = 10 \Omega , L = \frac{1}{10 \pi}H\). Đặt vào hai đầu đoạn mạch một hiệu điện thế dao động điều hoà có giá trị hiệu dụng là U=50 V và tần số f=50 Hz. Khi điện dung của tụ điện có giá trị là C1 thì số chỉ của ampe kế là cực đại và bằng 1A. Giá trị của R và C1 là

A. R = 40\(\Omega\) và \(C_1 = \frac{2.10^{-3}}{\pi}\)

B. R = 50\(\Omega\)​ và \(C_1 = \frac{10^{-3}}{\pi}\)

C. R = 40\(\Omega\)​ và \(C_1 = \frac{10^{-3}}{\pi}\)

D. R = 50\(\Omega\)​ và \(C_1 = \frac{2.10^{-3}}{\pi}\)

Hướng dẫn

Khi \(I_{max}\Rightarrow Z_L = Z_{C1} = 10 (\Omega )\Rightarrow Z_{C1}= \frac{10^{-3}}{\pi}(F)\)

Lại có: \(I = 1 (A)\Rightarrow U = Z = \sqrt{(R + r)^2} = 50 \Rightarrow R = 40 (\Omega )\)