Tháng Hai 3, 2026

Cho mạch điện như hình vẽ có điện áp hiệu dụng U$_{AB}$ = 300 V, U$_{NB}$ = 140 V, dòng điện i trễ pha so với u$_{AB}$ một góc φ (với cosφ = 0,8), cuộn cảm thuần. Điện áp hiệu dụng giữa hai điểm A và N là ?

Cho mạch điện như hình vẽ có điện áp hiệu dụng U$_{AB}$ = 300 V, U$_{NB}$ = 140 V, dòng điện i trễ pha so với u$_{AB}$ một góc φ (với cosφ = 0,8), cuộn cảm thuần. Điện áp hiệu dụng giữa hai điểm A và N là ?

A. 100 V.

B. 200 V.

C. 300 V.

D. 400 V.

Hướng dẫn

A. = 300 V, NB = 140 V, cosφ = 0,8. Tính AN = ?
$\cos \varphi =\frac{AM}{AB}=0,8\to AM=240\text{ V}$
→$MB=\sqrt{A{{B}^{2}}-A{{M}^{2}}}=180\text{ V}$
→ MN = MB + NB = 320 V
Vậy: $AN=\sqrt{A{{M}^{2}}+M{{N}^{2}}}=400\text{ V}$.