Cho mạch điện gồm cuộn dây có điện trở R = 20 Ω và cảm kháng Z$_{L}$ = 20 Ω nối tiếp với tụ điện có điện dung C thay đổi được. Đặt vào hai đầu mạch điện một điện áp u = 40cos(ωt) V. Khi C = C$_{o}$ thì điện áp hiệu dụng giữa hai bản tụ đạt giá trị cực đại. Khi đó độ lệch pha của điện áp giữa hai bản tụ so với điện áp u là
A. 90$^{0}$
B. 45$^{0}$
C. φ = 135$^{0}$
D. φ = 180$^{0}$
Hướng dẫn
Khi C = C$_{o}$ thì điện áp hiệu dụng giữa hai bản tụ đạt giá trị cực đại thì ${{Z}_{{{C}_{0}}}}=\frac{{{R}^{2}}+Z_{L}^{2}}{{{Z}_{L}}}=\frac{{{20}^{2}}+{{20}^{2}}}{20}=40\left( \Omega \right)$ Ta có. $\left\{ \begin{matrix} tan{{\varphi }_{u/i}}=\frac{{{Z}_{L}}-{{Z}_{C}}}{R}=-1\Rightarrow {{\varphi }_{u/i}}=-\frac{\pi }{4} \\ {{\varphi }_{{{u}_{C}}/i}}=-\frac{\pi }{2} \\ \end{matrix} \right. \Leftrightarrow \left\{ \begin{array}{l} {{\varphi }_{u/i}}=-\frac{\pi }{4}={{\varphi }_{u}}-{{\varphi }_{i}} \\ {{\varphi }_{{{u}_{C}}}}-{{\varphi }_{i}}=-\frac{\pi }{2} \end{array} \right. \Rightarrow {{\varphi }_{u}}-{{\varphi }_{{{u}_{C}}}}={{\varphi }_{u/{{u}_{C}}}}=\frac{\pi }{4}$