Tháng Hai 4, 2026

Cho mạch điện AB không phân nhánh gồm một điện trở thuần bằng 24 Ω; một tụ điện có điện dung \(\frac{625}{9 \pi}\mu F\); một cuộn cảm có điện trở hoạt động bằng 9 Ω. Đặt vào A, B một điện áp \(u = U_0 cos 2 \pi f t\) với U0 không đổi và f thay đổi được. Cho f thay đổi ta thấy khi f = 60 Hz thì điện áp giữa hai bản tụ điện lệch pha 900 so với u, còn khi f = 72 Hz thì cuộn cảm tiêu thụ một công suất là 36 W. Giá trị của U0 bằng

Cho mạch điện AB không phân nhánh gồm một điện trở thuần bằng 24 Ω; một tụ điện có điện dung \(\frac{625}{9 \pi}\mu F\); một cuộn cảm có điện trở hoạt động bằng 9 Ω. Đặt vào A, B một điện áp \(u = U_0 cos 2 \pi f t\) với U0 không đổi và f thay đổi được. Cho f thay đổi ta thấy khi f = 60 Hz thì điện áp giữa hai bản tụ điện lệch pha 900 so với u, còn khi f = 72 Hz thì cuộn cảm tiêu thụ một công suất là 36 W. Giá trị của U0 bằng

A. \(110 V\)

B. \(220 \sqrt{2}V\)

C. \(110 \sqrt{2}V\)

D. \(220V\)

Hướng dẫn

Khi f = 60(Hz) thì điện áp giữa hai bản tụ điện lệch pha 900 so với u => mạch có cộng hưởng điện \(Z_L=Z_C\Rightarrow L=\frac{1}{\omega ^2C}=\frac{1}{\pi}(H)\)

Khi f= 72 (Hz) thì \(Z_L=\omega L=144\Omega ;Z_C=\frac{1}{\omega C}=100\Omega\)

\(P_{cd}=\frac{U^2.r}{(R+r)^2+(Z_L-Z_C)^2}=36(W)\Rightarrow U=110(V)\Rightarrow U_o=110\sqrt{2}(V)\)