Cho mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp, có R là biến trở. Đặt vào hai đầu đoạn mạch điện áp xoay chiều có biểu thức \(u = 120\sqrt{2}cos(120 \pi t)(V)\). Biết rằng ứng với hai giá trị của biến trở là R1=18 Ω, R2=32Ω thì đoạn mạch đều tiêu thụ công suất P. Giá trị của P là
A. 600 W.
B. 288 W.
C. 144 W.
D. 576 W.
Hướng dẫn
Gọi R0 là giá trị của điện trở mà khi đó công suất đạt cực đại: \(R_0 = \sqrt{R_1R_2}=24\Omega\)
Mặt khác: \(P_{max} \Leftrightarrow R_0 = |Z_L – Z_C|\)
Giá trị của P là: \(P = \frac{U^2R}{R^2 + (Z_L – Z_C)^2}=\frac{U^2R}{R^2 + R_{0}^{2}} = 288W\)