Cho m gam tinh bột lên men thành ancol etylic với hiệu suất toàn bộ quá trình là 75%. Toàn bộ lượng CO$_{2}$ sinh ra được hấp thụ hoàn toàn vào dung dịch Ba(OH)$_{2}$, thu được 788 gam kết tủa và dung dịch X. Đun kĩ dung dịch X thu thêm được 197 gam kết tủa. Giá trị của m là
A. 540.
B. 972.
C. 648.
D. 1080.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
\({({C_6}{H_{10}}{O_5})_n}\xrightarrow{{ + {H_2}O,xt{\text{ }}{{\text{H}}^ + }}}n{C_6}{H_{12}}{O_6}\xrightarrow[{}]{{{\text{ men}}}}2nC{O_2}\)
Để đơn giản, chọn n = 1.
Khi đun nóng dung dịch X thấy có kết tủa xuất hiện → phản ứng giữa CO$_{2}$ và Ba(OH)$_{2}$ tạo ra 2 muối.
→ tính được n$_{CO2}$ → số mol tinh bột (chú ý hiệu suất phản ứng)
Lời giải chi tiết:
+ Khi đun nóng dung dịch X thấy có kết tủa xuất hiện → phản ứng giữa CO$_{2}$ và Ba(OH)$_{2}$ tạo ra 2 muối.
B. ảo toàn nguyên tố C: n$_{CO2}$ = n$_{BaCO3}$ + 2n$_{Ba(HCO3)2 }$= 4 + 2.1 = 6 mol.
+ Xét quá trình lên men tinh bột:
Đáp án C