Cho m gam tinh bột lên men để sản xuất ancol etylic, toàn bộ lượng CO$_{2}$ sinh ra cho qua dung dịch Ca(OH)$_{2}$ dư thu được 750 gam kết tủa. Biết hiệu suất mỗi giai đoạn là 80%. Giá trị của m là
A. 1054,7.
B. 949,2.
C. 765,5.
D. 759,4.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Để đơn giản ta coi tinh bột là C$_{6}$H$_{10}$O$_{5}$
+ Viết sơ đồ: C$_{6}$H$_{10}$O$_{5}$ → C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$ → 2CO$_{2}$
+ n$_{C6H10O5 }$ = ½ n$_{CO2}$ = ½ n$_{CaCO3}$
+ m$_{Thực tế}$ = (m$_{lý thuyết}$ : %H ).100% Với %H = %H$_{1}$.%H$_{2}$
Lời giải chi tiết:
Để đơn giản ta coi tinh bột là C$_{6}$H$_{10}$O$_{5}$
Các giai đoạn của quá trình: C$_{6}$H$_{10}$O$_{5}$ → C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$→ 2CO$_{2}$
Từ sơ đồ: n$_{C6H10O5 }$ = ½ n$_{CO2}$ = ½ n$_{CaCO3}$ = 3,75 mol
m$_{C6H10O5 lý thuyết}$ = 3,75.162 = 607,5 gam
Tuy nhiên do hiệu suất chỉ là 80% nên thực tế cần phải dùng lượng nhiều hơn
⇒ m$_{C6H10O5 thực tế}$ = m$_{C6H10O5 lý thuyết}$.(100/80).(100/80) = 607,5.(100/80)$^{2}$ = 949,2 gam
Đáp án B