Cho m gam Mg vào dung dịch chứa 0,12 mol FeCl$_{3}$. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 3,36 gam chất rắn. Giá trị của m là
A. 2,88.
B. 2,16.
C. 5,04.
D. 4,32.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Mg + 2FeCl$_{3}$→ MgCl$_{2 }$+ 2FeCl$_{2}$
0,06 0,12 0,12
Giả sử FeCl$_{2}$ hết ⇒ m$_{rắn}$ = m$_{Fe }$ + m$_{Mg dư}$ = 0,12.56 + m$_{Mg dư}$ = 6,72 + m$_{Mg dư}$ > 3,36
⇒ Mg hết , FeCl$_{2}$ dư. Chất rắn sau phản ứng là Fe ⇒ n$_{ Fe dư}$ = 3,36:56 = 0,06
Mg + FeCl$_{2}$→MgCl$_{2 }$+ Fe
0,06 0,06
⇒ m$_{Mg}$
Lời giải chi tiết:
Mg + 2FeCl$_{3}$→ MgCl$_{2 }$+ 2FeCl$_{2}$
0,06 0,12 0,12
Giả sử FeCl$_{2}$ hết ⇒ m$_{rắn}$ = m$_{Fe }$ + m$_{Mg dư}$ = 0,12.56 + m$_{Mg dư}$ = 6,72 + m$_{Mg dư}$ > 3,36
⇒ Mg hết , FeCl$_{2}$ dư. Chất rắn sau phản ứng là Fe ⇒ n$_{ Fe dư}$ = 3,36:56 = 0,06
Mg + FeCl$_{2}$→MgCl$_{2 }$+ Fe
0,06 0,06
⇒ m$_{Mg}$ =(0,06+0,06).24=2,88(g)
Đáp án A