Cho hỗn hợp X gồm hai chất hữu cơ có cùng công thức phân tử C$_{2}$H$_{7}$NO$_{2}$ tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH và đun nóng, thu được dung dịch Y và 4,48 lít hỗn hợp Z (đktc) gồm hai khí (đều làm xanh giấy quỳ ẩm). Tỉ khối hơi của Z đối với H$_{2}$ bằng 13,75. Cô cạn dung dịch Y thu được khối lượng muối khan là:
A. 16,5 gam
B. 14,3 gam
C. 8,9 gam
D. 15,7 gam
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Viết PTHH, tính toán theo PTHH.
Lời giải chi tiết:
CTPT: C$_{2}$H$_{7}$NO$_{2}$.
PTHH: CH$_{3}$COONH$_{4}$ + NaOH → CH$_{3}$COO Na + NH$_{3}$ + H$_{2}$O (*)
(mol) x x x x x
HCOOH$_{3}$NCH$_{3}$ + NaOH → HCOO Na + CH$_{3}$NH$_{2}$ + H$_{2}$O (2*)
(mol) y y y y y
Theo (*), (2*): n$_{Z }$= 0,2 (mol) = n$_{NaOH}$ = n$_{H2O}$ = n$_{hhX}$
m $_{muối }$= 77.0,2 + 40.0,2 – 18.0,2 – 13,75.2.0,2 = 14,3 (gam)
Đáp án B